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Kifua Kikuu bado ni changamoto ya afya ya watu ulimwenguni
kote na kwa Tanzania. Nchini Tanzania, inakadiriwa watu 142,000
walipata Kifua Kikuu Mwaka 2018. Kati yao, watu 75,000 tu ndio
walipimwa na waligunduliwa kuwa na maambukizi. Takriban
asilimia 40% ya watu waliokadiriwa kuwa na ugonjwa wa

Kifua Kikuu nchini Tanzania Mwaka 2018 hawakupimwa na
kugunduliwa kuwa na maambukizi na hivyo kusababisha hatari

kubwa ya kuambukiza wanafamilia, marafiki, na wanajamii
wengine. Mojawapo ya sababu kubwa zilizosababisha watu hao
kutopata huduma za upimaji wa Kifua Kikuu ni unyanyapaa kwa
watu wenye Kifua Kikuu. Unyanyapaa huwajengea watu hofu
ya kuachwa na familia, kutalikiwa na mume au mke (mwenza),
kubaguliwa na jamii, kupoteza kazi, au kufukuzwa katika
makaazi yao waliokodi. Kuenea kwa unyanyapaa kwa watu
wenye Kifua Kikuu kunachangia kwa kiasi kikubwa kuchelewa
kwa upimaji na kugundulika na kuathiri utaratibu wa matibabu.
Ingawa inatambulika kuwa kuna unyanyapaa unaohusiana na
Kifua Kikuu, hatua kushughulikia unyanyapaa kwa watu walioko
hatarini kupata Kifua Kikuu hazijitoshelezi.

NINI MAANA YA
UNYANYAPAA?

Unyanyapaa unaweza kufafanuliwa kama ishara ya aibu, fedheha, au
kutokukubalika, jambo ambalo husababisha mtu kukataliwa, kutengwa, na
kubaguliwa kushiriki mambo mbali mbali ya kijamii.

Unyanyapaa unaweza kufafanuliwa kama ishara ya aibu, fedheha, au
kutokukubalika, jambo ambalo husababisha mtu kukataliwa, kutengwa,
na kubaguliwa kushiriki mambo mbali mbali ya kijamii.

KWANINI WATU WENYE KIFUA KIKUU

WANANYANYAPALIWA?
QQS?

Jamii zinaweza
kuamini kuwa watu
wenye Kifua Kikuu

wameambukizwa
kwa kuwa

wamefanya kitu
hatarishi

Kuwa na taarifa
Zisizo sahihi
na kutokuwa
na ufahamu

kuhusu namna
Kifua Kikuu

kinaambukizwa

Kuwa na
Kifua Kikuu
kunachukuliwa
kama ishara ya
kuwa na VVU au
Korona.

Watu/jamii
kutokuwa
na ufahamu
wa jumla na
uelewa wa
ER T

Taarifa potofu
kwamba
wanaopata
Kifua Kikuu ni
watu wenye
utapia mlo,
masikini, lishe
duni na jamii ya
tabaka la chini.

Kutojua
kwamba
Kifua Kikuu
kinatibika.

UNYANYAPAA NI MAISHA
HALISI UKWA WAGONJWA

WA KIFUA KIKUU

Unyanyapaa unatokea katika ngazi
mbalimbali. Unyanyapaa unaweza
kufanywa na:

Jamii Husika
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Unyanyapaa pia umeenea majumbani, katika maeneo ya kazi, kwenye sehemu
za ibada, na katika vituo vya afya. ljapokuwa Kifua Kikuu kimeenea zaidi kwa
wanaume, unyanyapaa unaonekana kutokea zaidi kwa wanawake, na wale
ambao hawana elimu ya kutosha, na pia kwa idadi kubwa ya watu walio katika
mazingira magumu wakiwemo wale wanaoishi katika makazi duni.

NA TAASISI
(ikijumuisha
watoa huduma za afya)

Unyanyapaa unaweza kuenezwa kwa hofu ya ugonjwa huo katika jamii,
ambapo taarifa zisizo sahihi kuhusu Kifua Kikuu zimeenea. Familia, marafiki,
na walezi wanaweza kupata unyanyapaa kwa kujihusisha na mgonjwa wa
Kifua Kikuu. Majumbani, wanafamilia huogopa kushiriki vyombo na mtu
aliye na kifua kikuu ingawa Kifua Kikuu kinasambazwa pale tu mtu mwenye
maambukizi atakohoa, kupiga chafya, kutema mate, au kucheka na matone ya
yavutwe na mtu aliyeko karibu naye, na sio kwa kushirikiana vyombo.

Kwenye maeneo ya kazi, waajiri wengine huwasimamisha kazi watu
walioambukizwa Kifua Kikuu hata pale ambapo wamesha pata matibabu kwa
wiki mbili, au wamekamilisha matibabu kwa miezi sita na hawawezi kuambukiza
tena. Watu waliopona Kifua Kikuu wamenyimwa hati za kusafiria (viza) hata
kama hawawezi kuambukiza tena. Kuendelea kutoa elimu ya Kifua Kikuu na
kuondoa taarifa zisizo sahahihi kunaweza kumaliza matendo haya ya kibaguzi.

PIA MTU ANAWEZA KUJIN-
YANYAPAA MWENYEWE
(unyanyapaa unaofanywa na
mtu mwenye Kifua Kikuu)

AINA ZA UNYANYAPAA/UNYANYAPAA
UNATOKEA VIPI?

Unyanyapaa unaweza kua:

+ Hali ya kutarajia kuwa utanyanyapaliwa
Kufanyiwa unyanyapaa
Kujinyanyapaa mwenyewe

MADHARA YA UNYANYAPAA

KIAFYA: Unyanyapaa, iwe ni wa
kuonekana, kuzoeleka kufanywa, au
wa mtu binafsi, husababisha kujitenga
na kuathiri afya ya akili kwa wagonjwa
wenye kifua kikuu, jambo ambalo
huchangia kwa kiasi kikubwa mateso
yanayotokana na kifua kikuu.

KATIKA UTAFUTAJlI WA
MATIBABU: Unyanyapaa
husababisha mtu kuchelewa kutafuta
huduma za upimaji na kutowakinga
wengine wasipate maambukizi.

USHIRIKI KATIKA SHUGHULI
ZA KIJAMII: Kwa wanaume athari
kubwa ya unyanyapaa ni kwenye

kazi zao za kuingiza kipato. Kwa
wanawake, pamoja na kuathiri

kipato chao, kuna wasiwasi kwamba
unyanyapaa utaathiri vibaya matarajio
yao ya ndoa na uhusiano wa kifamilia.

KWA MAKUNDI YA WATU
WALIO MAZINGIRA
HATARISHI: Makundi ya watu
walio katika mazingira hatarishi na
hatari ya kubaguliwa ni pamoja na
watu wanaoishi na VVU, wafungwa,
wachimbaji migodini, wakimbizi,
watumiajii wa dawa za kulevya ikiwa
ni pamoja na wanaojidunga dawa
kwa kutumia sindano, watu wanaoishi
katika mazingira yasiyo rasmi, watu
wenye ugonjwa wa kisukari, watoto,
wazee, wahudumu wa afya, wavuvi
na waganga wa jadi wako kwenye
hatari kubwa ya unyanyapaa, ambayo
inazidisha mazingira hatarishi kwao.




KUACHA UNYANYAPAA ILI KUTOKOMEZA
KIFUA KIKUU

Unyanyapaa hushusha hari ya watu kupima huduma za upimaiji,
matibabu na uzingatiaji wa matibabu ya Kifua Kikuu, na mara nyingi
huwafanya watu wasirudi kwenye vituo vya huduma, jambo ambalo
husabisha kutokea kwa maambukizi mapya. Ni muhimu kuongeza
upatikanaji wa dawa za Kifua Kikuu, kubuni vifaa vipya vya upimaji, na
kuwashirikisha wahudumu wa afya katika kuzuia, kutoa huduma, lakini
hivi pekee havitoshi kumaliza tatizo;

KUTOKOMEZA KUFUA KIKUU NI
JUKUMU LA KILA MTU

Kukomesha unyanyapaa kunahitaji kutumia

njia mbalimbali zinazolenga afya ya mwili, akili,
kijamii, kiroho, n.k. kwa wale walio na Kifua
Kikuu, waathirika waliopona kifua kikuu, watafiti,
wahudumu wa afya, mashirika ya kiraia, watunga
sera, wafadhili, na umma kwa jumla. Kila mtu ana
jukumu analohitaji kulitimiza;

atu wenye Kifua Kikuu na Waliopona za

Kifua Kikuu wanapaswa kuwa mstari wa
mbele kukomesha unyanyapaa. Wanaweza
kueleza uzoefu wao na changamoto zilizoko
kwenye jamii ya watu wenye Kifua kikuu na
kutumia watu waliopona Kifua Kikuu pamoja
na kutumia mitandao au majukwaa mbalimbali.

ahudumu wa Afya wanaweza kutoa

msaada wa kisaikolojia na kutoa taarifa
sahihi kwa wagonjwa wa Kifua Kikuu na
wasaidizi wao wa matibabu. Hii itapunguza
hofu na kuzuia maambukizi.

ikundi vya Kijamii, watu wenye ushawishi

mkubwa, na asasi za kiraia zinaweza
kuelimisha jamii kuhusu unyanyapaa kupitia
kampeni za uhamasishaji na mazungumzo
ya jamii ambapo watu walioathiriwa na Kifua
Kikuu hushiriki kutoa uzoefu.

Watafiti wanaweza kuandaa au kutumia
zana zilizopo kufanya tafiti kuhusu
unyanyapaa unaohusiana na Kifua kikuu na
kutoa matokeo kwa watekelezaji na watunga
sera ili kutumia matokeo hayo katika kutunga
sera zitakazokomesha unyanyapaa.

Watunga sera wanaweza kutumia matokeo
ya tafiti hapo juu kubuni sera na sheria
zinazolenda kuondoa unyanyapaa.

Wafadhili wafanye kazi kwa kushirikiana

na Mpango wa Kitaifa wa kudhibiti Kifua
Kikuu na Ukoma na wadau ili kuhakikisha
ufadhili na utekelezaji wa afua zinazolenga
kutokomeza unyanyapaa unaohusiana na Kifua
Kikuu.

dara ya Afya ya Umma ina jukumu muhimu

katika udhibiti wa Kifua Kikuu kupitia utoaji
wa taarifa za msingi kuhusu afya ya jamii na
mikakati ya kutokomeza ugonjwa wa Kifua
Kikuu.

J amii nzima inaweza kusambaza zaidi taarifa
zinazohusu Kifua Kikuu zinazotolewa kupitia
vyombo vya habari ili kuwaelimisha watu
wengine na kuongeza uelewa juu ya Kifua
Kikuu.

Utafiti Zaidi unahitajika ili kuelewa namna gani unyanyapaa
unaathiri mafanikio ya matibabu na kuelewa ni hatua gani zitasaidia
kupunguza unyanyapaa kwenye jamii na kwenye vituo vya afya.

Kutumia zana za kuchunguza na kubaini unyanyapaa kunaweza
kusaidia kupata taarifa zitakazo saidia kuchukua hatua za
kutokomeza unyanyapaa.

Hatua za kuondoa unyanyapaa zinahitaji kuzingatia na kugusa
maeneo mbalimbali ambayo unyanyapaa unaweza kutokea.

Kuongeza nguvu katika utoaji wa elimu kwa watu wenye Kifua Kikuu
ni muhimu katika jitihada za kutokomeza Kifua Kikuu.

Kutafuta watu wanaohisiwa kuambukizwa Kifua Kikuu, kama vile
waliokaa karibu na mgonjwa wa Kifua Kikuu na kuhakikisha kwamba
hakuna unyanyapaa wowote unaohusiana na Kifua Kikuu, pamoja
na kuzingatia usawa wa kijinsia na haki za binaadamu, na ushahidi
kama inavyoelezwa kwenye sera na programu mbalimbali katika
kuwatafuta watu wanaohisiwa kumbukizwa Kifua Kikuu.

MAREJEO

* Ripoti ya Kifua Kikuu iliyotolewa na Shirika la Afya Duniani Mwaka
2019 (WHO Global TB Report 2019) - https://www.who.int/tb/publications/
global_report/en/

° Ripoti ya Mkutano wa Wakuu wa Nchi ulioandaliwa na UN (UN High Level

Meeting Political Declaration on the Fight against TB) - http://www.stoptb.
org/

*  Azimio la haki za watu walioathiriwa na Kifua Kikuu (Declaration of the rights
of people affected by tuberculosis) - http://www.stoptb.org/

*  Stigma Assessment Handbook — Stop TB partnership - http://www.stoptb.
org/

o Ripoti ya Kifua Kikuu na Unyanyapaa — Waharakati wa Kimataifa dhidi ya
Kifua Kikuu (Factsheet: Tuberculosis and stigma — Global Coalition of TB
Activist) - http://gctacommunity.org/

* Wanawake na Unyanyapaa - Waharakati wa Kimataifa dhidi ya Kifua
Kikuu (Women and Stigma — Global Coalition of TB Activist) - http://
gctacommunity.org/

o Watoto na Unyanyapaa - Waharakati wa Kimataifa dhidi ya Kifua
Kikuu (Childhood and Stigma — Global Coalition of TB Activist) - http://
gctacommunity.org/

*  Wanaume na Unyanyapaa (Men and Stigma — Global Coalition of TB
Activist) - http://gctacommunity.org/



NOTES



WASILIANA NA NASI

Tanzania TB Community Network (TTCN)
Hosted by EANNASO
Plot # 1 Olorien, Kijenge | Off Njiro Road
P.O Box 6187 | Arusha, Tanzania

®) +255 739 210598 @) ttcn.tanzania@gmail.com (§ ttcntanzania

->| .II':.I;D Qe



