
AZIMIO LA KISIASA KATIKA 
MKUTANO WA BALAZA KUU LA 

UMOJA WA MATAIFA JUU YA KIFUA 
KIKUU ULIOFANYIKA NEWYORK 

MAREKANI MWAKA 2018 



TUNAHIDI KUTOA HUDUMA 
ZA UCHUNGUZI NA 
MATIBABU

1.	 kwa lengo la kutibu watu milioni 40 
wenye Kifua Kikuu kufikia 2022.

2.	 kwa lengo la kutibu watoto milioni 
3.5 wenye Kifua Kikuu kufikia 2022.

3.	 kwa lengo la kutibu watu milioni 1.5 
wenye Kifua Kikuu sugu, ikiwa ni 
pamoja na watoto 115,000 wenye 
Kifua Kikuu sugu kufikia 2022. 

TUNAAHIDI KUZUIA 
MAAMBUKIZI YA KIFUA 
KIKUU

4.	 Kwa wale walio katika hatari zaidi 
ya kuugua ili angalau watu milioni 
30, ikiwa ni pamoja na watoto chini 
ya miaka mitano milioni 4, kaya 
milioni 20 za watu walioathirika 
na Kifua Kikuu, na watu milioni 
6 wanaoishi na VVU, wanapata 
matibabu ya kuzuia Kifua Kikuu 
kufikia 2022.

TUNAHIDI KUTENGA FEDHA 
ZA KUTOSHA 

5.	 kwa ajili upatikanaji huduma bora 
za kuzuia, kufanya uchunguzi na 
matibabu ya Kifua Kikuu kwa lengo 
la kuongeza uwekezaji wa angalau 
dola bilioni 13 kwa mwaka katika 
kutokomeza Kifua Kikuu kufikia 
2022.

6.	 kwa nia ya kuongeza uwekezaji wa 
jumla ya dola bilioni 2 za Marekani, 
ili kufikia pengo la wastani wa 
dola milioni 1.3 za fedha kwa kila 
mwaka kwa ajili ya uchunguzi wa 
Kifua Kikuu, kuhakikisha kwamba 
nchi zote zinachangia kwa ufanisi 
katika utafiti na maendeleo.

TUNAAHIDI KUHAMASISHA 
NA KUUNGA MKONO 
JITIHADA ZA KUTOKOMEZA 
UNYANYAPAA NA UBAGUZI 
WA AINA YOYOTE KWA WATU 
WENYE KIFUA KIKUU

7.	 ikiwa ni pamoja na kuondoa sheria, 
sera na mipango inayowabagua 
watu wenye kifua kikuu, kulinda na 
kukuza haki za binadamu na hes-
hima. Kutambua vikwazo mbalim-
bali vya kijamii na utamaduni 
vinavyochangia kushindwa kuzuia 
ugonjwa wa kifua kikuu, uchunguzi 
na huduma za matibabu, hususani 
kwa wale walio katika mazingira 
magumu au katika hali magumu, 
na haja ya kuunda huduma za afya 
shirikishi zinazozingatia mgonjwa, 
jamii na jinsia na haki za binadamu.

KWA PAMOJA VIONGOZI WA SERIKALI WALIOHUDHURIA MKUTANO HUO IKIWEMO TANZANIA WALIAHIDI 
KUFANYA MAMBO KUMI KAMA IFUATAVYO; 

TUNAAHIDI KUTOA HUDUMA KWA 
HARAKA IWEZEKANAVYO, HUDUMA 
MPYA ZILIZO SALAMA, KWA UFANISI, 
USAWA, GHARAMA NAFUU, NA 
UPATIKANAJI WA MADAWA.

8.	 sehemu ya huduma na uchunguzi rafiki kwa 
watoto, madawa salama na madhubuti na 
madawa ya muda mfupi ya kutibu watu wazima, 
vijana na watoto kwa aina zote za kifua kikuu na 
maambukizi, pamoja na ubunifu ili kuimarisha 
mifumo ya afya kama vile zana za mawasiliano 
na mifumo ya teknolojia mpya na zilizopo, ili ku-
wezesha mfumo jumuishi wa kuzuia maambukizi, 
matibabu na huduma za kifua kikuu.

TUNAAHIDI KUMUOMBA MKURUNGEZI 
MKUU WA SHRIKA LA AFYA DUNIANI 
KUENDELEA KUTENGENEZA MFUMO 
WA UWAJIBIKAJI KISECTA.

9.	 na kuhakikisha utekelezaji wake kwa wakati 
kufikia mwaka 2019.

TUNAHIDI KUMUOMBA KATIBU MKUU 
KWA KUSHIRIKIANA NA SHIRIKA LA 
AFYA DUNIANI KUTOA TAARIFA YA 
UTEKELEZAJI MWAKA 2020

10.	juu ya maendeleo ya kitaifa na kimataifa katika 
sekta zote, ili kuongeza kasi ya kufikia malengo ya 
Kifua Kikuu yaliyowekwa, ambayo yatatoa taarifa 
ya maandalizi ya mapitio ya kina na wakuu wa 
nchi na serikali katika mkutano wa ngazi ya juu wa 
mwaka 2023. 

Sehemu hii inatoa taarifa na takwimu zinazohusiana 
na Mkutano wa Balaza kuu la Umoja wa Mataifa juu 
ya TB juu ya malengo na ahadi muhimu za Kifua kikuu 
kwa 2022 kama ilivyoanishishwa katika Azimio la 
Umoja wa Mataifa kuhusu Kifua Kikuu

Ili kutokmeza Kifua Kikuu kabisa ni lazima 
kutokomeza vifo vitokanavyo na Kifua Kikuu, kuzuia 
maambukizi, na madhara mengine yatokanayo 
na Kifua Kikuu. Tunaweza kufikia malengo ya 
kutokomeza Kifua Kikuu, lakini tunahitaji nguvu ya 

pamoja kitaifa na utashi wa  kisiasa kufikia malengo 
hayo. Utashi wa kisiasa unajidhihirisha kupitia 
Mkutano wa Balaza kuu la Umoja wa Mataifa wa 
Kifua kikuu ulifanyika tarehe 26 Septemba 2018 
mjini New York Marekani. Mkutano huu uliudhuriwa 
na viongozi wa mataifa mbalimbali. Katika mkutano 
huu, Kifua Kikuu kilitajwa kuwa ni janga kubwa sana 
la kidunia na viongozi wa serikali walikubaliana 
kushirikiana na Shirika la Afya Duniani (WHO) 
katika kutokomeza janga hili. Moja ya agenda 
katika mkutano huo ilikua ni kukubali kwa viongozi 
wa serikali juu ya upatikanaji nafuu katika kuzuia, 
kutambua wagonjwa na matibabu ya Kifua Kikuu 
katika nchi zao. Agenda ya pili ilikua ni kuongeza kasi 
ya kutosha na endelevu ya kitaifa na kimataifa ya 
ukusanyaji fedha na utekelezaji wa utoaji wa huduma 
katika kupambana na Kifua Kikuu.
 

UTANGULIZI

MSIMAMO NA AHADI ZA AZIMIO 
LA KISIASA KATIKA MKUTANO 
WA BALAZA KUU LA UMOJA WA 
MATAIFA JUU YA KIFUA KIKUU



MALENGO YA UTAMBUZI NA MATIBABU YA KIFUA KIKUU KWA WATOTO 

MWAKA 2018 2019 2020 2021 2022 JUMLA

Lengo 10,700 14,500 18,600 17,700 16,600 78,100

MALENGO YA UTAMBUZI NA MATIBABU YA KIFUA KIKUU SUGU

MWAKA 2018 2019 2020 2021 2022 JUMLA

Lengo 409 576 1,200 1,700 1,800 5,685

MALENGO YA KINGA KUZUIA KIFUA KIKUU (PREVENTATIVE THERAPY) KWA WALIOKARIBU 
(CONTACTS) NA WATOTO CHINI YA MIAKA MITANO

MWAKA 2018 2019 2020 2021 2022 JUMLA

Lengo 5,440 14,370 26,770 33,660 39,750 119,990

MALENGO YA KINGA KUZUIA KIFUA KIKUU (PREVENTATIVE THERAPY) KWA WALIOKARIBU 
(CONTACTS) NA WATOTO  ZAIDI YA MIAKA 5

MWAKA 2018 2019 2020 2021 2022 JUMLA

Lengo 5,896 12,171 33,149 56,015 69,540 176,771

MALENGO YA KINGA KUZUIA KIFUA KIKUU (PREVENTATIVE THERAPY) WATU WANAOISHI NA VVU

MWAKA 2018 2019 2020 2021 2022 JUMLA

Lengo 291,813 77,925 88,237 64,004 51,964 573,943

MALENGO YA UTAMBUZI NA MATIBABU YA KIFUA KIKUU 

MWAKA 2018 2019 2020 2021 2022 JUMLA

Lengo 75,800 101,000 124,000 115,200 107,000 523,000

MALENGO 
YA AZIMIO 
LA KISIASA 
JUU YA KIFUA 
KIKUU

Azimio la kisiasa katika Mkutano wa Balaza kuu la Umoja wa Mataifa juu ya Kifua Kikuu 
liliweka malengo kadhaa ya kidunia yaliyoidhinishwa na Wakuu wa Nchi, ikiwa ni pamoja 
na malengo ya kutibu watu milioni 40 wenye Kifua Kikuu kuanzia mwaka 2018 hadi 
2022, watoto wenye Kifua Kikuu milioni 3.5, watu milioni 1.5 wenye Kifua Kikuu sugu na 
kuhakikisha angalau watu milioni 30 wanawekwa matibabu ya Kinga ya Kifua Kikuu.

Ili kufanya utekelezaji wa malengo haya ya kidunia uwe rahisi katika ngazi ya kitaifa kwa 
lengo la kuendeleza utashi wa kisiasa kitaifa, kuwezesha ufuatiliaji na uwajibikaji, Shirika 
la Stop TB Partnership limetoa mgawanyo malengo haya kwa kila nchi kwa kutumia 
taarifa zinazokusanywa na WHO kutoka nchi wanachama. Makadirio haya yamefanywa 
kwa kutumia mfumo wa TIME uliotekelezwa na Avenir Health. Kwa nchi ambazo zina 
wagonjwa wengi, Mpango mkakati wa taifa wa kifua Kikuu na malengo ya mfumo wa 
utendaji wa Global Fund vilitumika. Malengo ya Tanzania ni kama ifuatavyo; 



MALENGO YA KINGA YA KUZUIA KIFUA KIKUU 

MWAKA 2018 2019 2020 2021 2022 JUMLA

Lengo 303,150 104,460 148,160 153,680 161,250 870,700

RASILIMALI ZINAZOHITAJIKA ILI KUFIKIA MALENGO YA MKUTANO WA BALAZA KUU LA  
UMOJA WA MATAIFA JUU YA KIFUA KIKUU (US$)1,2,3

MWAKA 2018 2019 2020 2021 2022 JUMLA

Kiasi ($) 84,484,413 103,493,380 148,120,779 163,280,006 166,065,806 665,444,385

MAREJEO 

WHO Global TB Report 2019
Stop TB Partnership - http://www.stoptb.org/resources/cd/
Shirika la Afya Duniani (www.who.int/tb) 
Stop TB Partnership (www.stoptb.org)  
Mpango wa Taifa wa Kudhibiti Kifua Kikuu na Ukoma (www.ntlp.co.tz) 

•	 Kuongeza fedha za ndani kwa ajili ya shughuli 
za Kifua Kikuu nchini. Serikali itenge rasilimaji 
za kutosha kwa ajili ya afua za kutokomeza 
Kifua Kikuu (Uibuaji wa wagonjwa, dawa and 
vitendanishi);

•	 Kuimarisha utashi wa kisiasa na kuongoza 
mapambano dhidi ya Kifua Kikuu katika ngazi 
zote za uongozi. Na Kifua Kikuu iwe ajenda 
ya kudumu katika mikutano ya kisiasa na ya 
kijamii;

•	 Tatizo la Kifua Kikuu ni mtambuka 
kushughulikia kunahitaji ushiriki wa sekta 
zote. Sekta zote za umma zihusike katika 
mapambano dhidi ya janga la Kifua Kikuu 
(Kazi na ajira, Nishati na Madini, Nyumba 
na Maendeleo ya Makazi, Uhamiaji, Elimu 
na Magereza). Sekta binafsi, Asasi za kiraia, 

Mashirika yasiyo ya kiserikali na makundi 
mengine ya kijamii yajumuishe vita dhidi 
ya Kikuu katika mipango yao na kuongoza 
harakati za mapambano hayo;

•	 Kuongeza upatikanaji wa huduma za upimaji 
angalau katika vituo vyote vya afya nchini;

•	 Kuimarisha kampeni za uhamasishaji na 
uraghibishi ili kuongeza uelewa kwa jamii hasa 
kwenye maeneo ya makazi duni kwenye miji 
mikubwa, migodini na jamii za wavuvi;

•	 Bunge liimarishe mtandao wa wabunge 
Tanzania (Parliamentary TB Caucus) na 
kuhakikisha inatekeleza majukumu yake kama 
ilivyoazimiwa na baraza la mabunge duniani; 
na

•	 Viongozi katika ngazi zote za serikali waongoze 
kikamilifu katika vita dhidi ya Kifua Kikuu.

NINI KINACHOTAKIWA KUFANYIKA KUONGEZA ILI KUFIKIA 
MALENGO YA MKUTANO WA BALAZA KUU LA 
UMOJA WA MATAIFA JUU YA KIFUA KIKUU?



 NOTES
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